สวัสดีวันจันทร์ ค่ะทุกคน

บรรยากาศวันจันทร์นี้ ชวนให้นึกถึงเพลงนี้เลยค่ะ Rainny Days and Mondays  ของ The Carpenters นั่นเองค่ะ เพลงช้า ๆ เบา ๆ แต่เหมาะจริง ๆ นะ

Music video by Carpenters performing Rainy Days And Mondays. (C) 1985 A&M Records

มีเพลงที่เหมาะกับเช้าวันจันทร์หม่น ๆ ไปแล้ว เรามาแก้ง่วงด้วยเอนทรี่ที่ทั้งฮา ทั้งขำ ทั้งงง ทั้งเงิบ ว่าจะอะไรของมันหนักหนา (วะ) 

หลายคนคงเห็นเอนทรี่ที่มีการแชร์ไปในหลายโซเชียลเน็ทเวิร์ค ซึ่งมาจากบล็อกของคุณ @urza ซึ่งได้เล่าเรื่องเทพปกรณัมกรีกเอาไว้ ในรูปแบบที่ย่อยแล้ว ยำด้วย (ฮา) เหมือนเพื่อนเม้าท์ให้ฟัง ซึ่งอาจจะทำให้หลายคนรู้สึกสนใจอยากจะอ่านและศึกษาเรื่องเหล่านี้มากขึ้น เพราะเมื่ออ่านกันไปแล้ว จะพบว่ามันโคตรจะน้ำเน่าละครหลังข่าวอายเลยทีเดียว

ต้องขอบคุณคุณ urza ที่ประมวลเรื่องราวในแต่ละหัวข้อมาให้อ่านกัน ด้วยภาษาที่ขำและจิกกัดกันสุด  ๆ เลยค่ะ เราลองไปอ่านเอนทรี่ทั้งหลายแหล่ที่ขออนุญาตยกมาให้อ่านกันดีกว่าค่ะ

เอนทรี่แรก กับรักคุดของบรรดาเทพ หลายเรื่องเป็นเรื่องที่เราอ่านแล้วอา Tragedy ชัดๆ แต่พอมองตามสำนวนของคุณ urza นี่มันเป็นเรื่องบ้าอะไรเนี่ยยยยย

โควทที่ชอบจากเอนทรี่นี้

"ถามมมม กูรึยัง... - ซีริงซ์ไม่ได้กล่าว"

นี่คือสิบคู่รักระดับตำนานที่ไม่สมหวังในรัก บ้่างก็ยังไม่ทันได้รักกัน บ้างก็แต่งกันไปแล้ว บ้างก็กว่าจะรักกันได้ อุปสรรคเยอะชิบหายวายป่วง จ...

อะหือ เอนทรี่นี้ ยิ่งกว่าเพลงของปาน ธนพร กับเพลงของปนัดดา เอามายำรวมกัน ทั้งเมียน้อยมีหลวงอีนุงตุงนังกันไปหมด ยิ่งกว่าแรงเงาเสียอีก ซึ่งเรื่องทั้งหลายก็เกิดจาก ผ.อ. เอ๊ย ซูส คนเดียวเลย !

"แต่ใครบอกมึงป้ะ ว่าเทพแดกเทพเป็นสารตกค้าง
ขนาดโครนอสแดกพี่น้องซูสไปตั้งห้า
อ้วกออกมานิ้วก้อยตีนข้างซ้ายยังไม่แหว่งเลย"

เทพแม่มแย่กว่า M&M อันนั้นละลายในปาก ไม่ละลายในมือ นี่แม่มไม่ละลาย งอกได้ด้วย เหยดดดด

การจัดอันดับจากนี้ไป คือเรื่องราวของชายาซูส ที่จบไม่สวยเพราะความหึงของเฮร่าอันดับ 1 เซมิลี แม่ของไดโอนิซัส เซลิมีเป็นชายาชาวมนุษย์ของซูสน...

เอนทรี่ต่อไปคือเรื่องราวของมังกรค่ะ ทางเอเชียเรามองว่ามังกรเป็นสิ่งดีงาม พลังอำนาจ หรือใด ๆ อื่นในทางบวก ทว่าในเทพปกรณัมกรีก หรือว่าตำนานต่าง ๆ ทางตะวันตก มังกรคือสัญลักษณ์ ตรงข้ามกันเลย

แต่สำหรับเทพกรีกที่คุณ urza ตั้งข้อสังเกตนั้น...

ส่วนในกรีกนั้น มังกรคือ....
ที่วางส้นตีนให้วีรบุรุษเหยียบขึ้นไปสู่ความสำเร็จ
เช่นเดียวกับสัตว์ประหลาดตัวอื่น ๆ

ตัวประกอบอดทน..

มังกรในฝั่งเอเชียนั้นมาในรูปของสัตว์ศักดิ์สิทธิ์ ตัวเรียวยาวมีเขามีหนวดเรียกฟ้าเรียกฝน แต่มังกรฝั่งยุโรปนั้น เป็นตัวแทนของความชั่วร้...

ต่อมาคือเรื่องคำสาปค่ะ เทพกรีกนี่สาปกันเป็นว่าเล่น สาปให้โน่นให้นี่ สาปให้เป็นสัตว์ สาปให้อกหัก บลาบลาบลา สารพัดจะสาปได้ ลองไปดูกันว่ามีคำสาปอะไรของมันบ้าง (พูดดีๆ ไม่เป็นกันหรือไง หรือที่บ้านไม่เคร่งเรื่องมารยาท)

เทพนี่ก็ครีเอทดีนะครับ สาปเป็นสัตว์ซะเยอะเลย
มึงจะทำแข่งเชียงใหม่ไนท์ซาฟารีแง๊ะ

แหม่ เห็นภาพ

แก้ไขจากเอนทรี่ที่แล้วนะครับ เรื่องเมทิส จริง ๆ แล้วเมทิสไม่ใช่เมียน้อยของซูสครับ แต่เป็นเมียคนแรก ได้คืนภาษีนะครับ แล้วพระแม่ธรณีทำนายว่...

ปิดท้ายด้วยเอนทรี่ล่าสุด ว่าด้วย "คำทำนาย" ที่ก่อความฉิบหายวายป่วงที่สุดในสากลโลก ซึ่งจะมาจากไหนไม่ได้ วิหารเดลฟีนั่นเอง ! ไปตามอ่านกันโลด ว่ามีเรื่องอะไรให้ปวดตับ ปวดไต ไขสันหลังอักเสบกันบ้าง 

ปารีสเจ้าชายแห่งทรอย
ก็มีชีวิตผูกพันธ์กับคำทำนายหายนะครับ

แล้วก็เหมือนนางสีดาและเจ้าชายอื่น ๆ
ที่พอเกิดมาแล้วมีฉลากข้างซองเขียนว่า "ชิบหาย"

เดลฟีคือเทวาลัยพยากรณ์ที่แม่นที่สุดในสามโลก แต่ชอบเฉลยคำทำนายที่ทำร้ายจิตใจจนคนพยายามดิ้นหนีชะตากรรม สุดท้ายแทนที่จะพ้นกลับพลิกคว่ำใส่คำท...

หากชอบและถูกใจ ไปกดคอมเมนต์และ Hot! ให้ที่เอนทรี่นั้น ๆ ได้นะคะ จะได้ขึ้น Hot Post เห็นโดยทั่วกัน 

ยังมีบล็อกเกอร์ที่สนใจจะอ่านคอมเมนต์จากทุกท่านนะคะ

Comment

Comment:

Tweet

เดลฟี่ น่ากัวอ่า รู้หมดทุกอย่างเลย เวนกำ

-----------------------------------------------------------------------------------

คาสิโนออนไลน์ */ holiday palace / gclub

#6 By ku25312531 on 2015-10-11 02:35

ชอบอ่า
จีคลับ

#5 By pammy (183.89.87.97|183.89.87.97) on 2015-08-13 20:37

อ่านแล้วสนุกมาๆ 555

#4 By โซรานะ~HadeSXIII on 2013-07-09 11:59

งานนี้เจ้าของบล็อกได้รับการโปรโมตเต็มๆ ฮามากแต่ละเรื่อง cry Hot!

#3 By Maew : แหมว on 2013-07-09 10:14

บล็อกนี้ภาษาเค้าเข้มข้น
( Hot! Hot! )

#2 By Nirankas on 2013-07-08 19:19

อ่านตั้งแต่อันแรกๆยันอันล่าสุด ภาษานำพาซึ่งความเงิบหงาย แบบ....สุดๆอ่ะค่ะ 5555 

#1 By Bookvi_The_Exteen on 2013-07-08 18:55

exteen community View my profile