Exteen Brief :: 010713 ฮาวทู เมนูคาว

posted on 01 Jul 2013 11:15 by shakri in ExteenBrief directory Lifestyle, Food, Idea

สวัสดีวันแรกของครึ่งปีหลังค่ะ

เมื่อไม่นานมานี้เพิ่งสวัสดีปีใหม่กันไป ตอนนี้เข้าครึ่งปีหลังกันแล้ว ใครทำงานธนาคารวันนี้คงได้หยุดกันเป็นพิเศษเหมือนทุกปีนะคะ

วันนี้ได้นั่งทำ Editor's Picks หลายเอนทรี่...หมวด Food (เลี่ยงการทำบาปยามค่ำคืน) พบว่าเพื่อน ๆ มีการแนะนำร้านอาหาร และเมนูอาหารมากมาย จึงหยิบเมนูอาหารคาวหลายรายการมาให้เพื่อน ๆ ท่านอื่นได้ลองทำตามกันค่ะ ตามไปดูกันเลย

เริ่มจากออเดิร์ฟที่หลายคนชอบกินกันตามร้าน แต่วันนี้คุณ @ouddie มาให้สูตรกับสอนวิธีทำอย่างละเอียดมากกก (ภาพสวยด้วย) กับเกี๊ยวซ่า ที่ได้แผ่นแป้งสำเร็จมาจากซุปเปอร์มาร์เก็ต นี่ได้ทั้งเนื้อสัตว์ แป้ง และผัก มีวิธีทำซอสจิ้มด้วยนะคะ (เอาแบบของหาได้ในครัว น่ารักจริงๆ)

เมื่อวานเดินใน Tops เจอแผ่นเกี๊ยวซ่าลดราคา (เดิมประมาณ 33-34 ลดเหลือ 20 บาท) ... ก็เลยเห็นว่าเป็นโอกาสอันดีที่จะได้ทำเกี๊ยวซ่า ...

มีเมนูออเดิร์ฟไปแล้ว เรามาดูเมนูที่เจ้าของบล็อกบอกว่า "ทำกินได้ใน 20 นาที" เหมาะกับคนหิวขาดสติมากอะไรมาก กับหมูทอด ทงคัตสึ ที่รายละเอียดการทำเยอะแยะแต่เข้าใจง่ายมากเลยค่ะ ขอบคุณคุณ  @kitsune10234 มากเลยนะคะ

จั่วหัวชื่อ Entry ซะน่ากิน คิดฝันไปไกลถึงข้าวหน้าหมูทอดกรุบกรอบ มีกลิ่นงานิดๆ กลิ่นซีอิ๊วญี่ปุ่นหน่อยๆ ลืมทั้งหมดนั่นไปซะ เพราะนี่คือทงคั...

เมนูที่หลายคนทำเป็นประจำในช่วงเข้าหน้าฝน (ที่มีสะตอจากเมืองใต้ออกมาเยอะ) สำหรับเมนูกุ้งผัดน้ำพริกกะปิสะคอค่ะ แต่ถ้ากะปิไม่ดีก็ไม่อร่อยนะ ตามคุณ @bestroute ไปทำเมนูนี้กันเลยค่า

🌸 กุ้งผัดน้ำพริกกะปิสตอ : กุ้งสด หมูสับ สตอ กะปิ พริกขี้หนู กระเทียม น้ำตาลปี๊บ มะนาว น้ำปลา. . 🍴 ลงมือตำน้ำพริกกะปิกันเ...

กับอีกหนึ่งเมนูของคาวง่าย ๆ ที่เอามาปรับนิด ๆ หน่อย ๆ จนมีรสชาติจัดจ้าน ทำได้เอง ใช้เวลาน้อย และได้สารอาหารครบถ้วน ที่คุณ @promushroomth เขียนไว้ในบล็อก แน่นอน เห็นชื่อบล็อกนี้ ต้องเกี่ยวกับเห็ดแน่นอน กับ "ยำไข่ดาวเห็ดเข็มทอง" ค่ะ

มาเริ่มทำเมนู "ยำไข่ดาวเห็ดเข็มทอง" กันดีกว่าค่ะ วัตถุดิบและเครื่องปรุง- เห็ดเข็มทอง- ไข่ไก่ - หมูสับ - ขึ้นฉ่าย หอมหัวใหญ่ มะเขือเทศ หอ...

เดี๋ยววันต่อ ๆ ไปจะเปลี่ยนมาเป็นเมนูของหวานบ้างนะ เห็นอยู่หลายเอนทรี่เลยค่ะ

เจอกันใหม่วันพุธ สวัสดีค่า

Comment

Comment:

Tweet

มาดูกี่ทีก้อน้ำยายไหยเยยย

--------------------------------------------------------------------

คาสิโนออนไลน์ / holiday palace / gclub

#4 By britrocker1234 on 2015-11-16 04:57

โอย โคดน่ากินอ่ะ ขอบคุณครัช

--------------------------------------------------------------------------------

คาสิโนออนไลน์ / holiday palace / gclub

#3 By britrocker1234 on 2015-10-13 04:50

ขอบคุณมากค่า น่ากินทั้งนั้นเลย
จีคลับ

#2 By pammy (183.89.80.80|183.89.80.80) on 2015-08-03 14:02

( Hot! Hot! )

#1 By Nirankas on 2013-07-01 18:11

exteen community View my profile